RC FORUM
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

RC FORUM

Conference of RC Team

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Empty
Bài gửiTiêu đề: Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II   Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Icon_minitime30/10/2008, 16:50

http://igame.vn/f/showthread.php?t=2623

THI ĐẤU Ở MỘT TẦM CAO HƠN

Tính cho đến thời điểm này, nếu bạn vẫn chưa nhận ra rằng chơi CS chuyên nghiệp đòi hỏi rất nhiều công sức và đam mê, thì tôi không dám chắc bạn sẽ trở thành 1 Pro được hay không! Tôi sẽ cho bạn biết 1 vài điều chắc chắn sẽ xảy ra trong quá trình chơi CS của bạn.

Đầu tiên, bạn sẽ cảm thấy chán nản và muốn bỏ cuộc. Đã có lúc tôi nghĩ rằng mình đang phí thời gian vì tôi không thể chơi tập trung được. Nếu hôm nay tôi chơi tốt thì hôm sau tôi lại chẳng bắn được ai cả. Điều này sẽ xảy đến với bạn và nó chính là nguyên nhân khiến bạn cảm thấy chán nản và muốn bỏ cuộc. Trong sự nghiệp thi đấu CS của mình, đây là lúc bạn phải lựa chọn: hoặc từ bỏ tất cả những gì mình đã đạt được, hoặc tiếp tục cuộc chơi. Tôi đã lựa chọn cách thứ 2 và tôi mừng đó là 1 sự lựa chọn đúng đắn. Tất cả mọi người đều phải trải qua giai đoạn này, và nó là sự phân biệt giữa người giỏi và người xuất sắc.

Bạn cần biết tự khích lệ bản thân, bởi vì người khác không thể làm được cho bạn điều này. Nếu bạn thấy cần tập luyện 3 giờ mỗi ngày thì cứ làm. Nếu bạn có thể chơi liên tục 12 giờ mà không mệt thì cứ làm. Nói chung, nếu bạn chơi trên 5 giờ thì hãy để độ làm tươi màn hình (refresh rate) cao 1 chút, ít nhất phải là 100 Hz vì nếu thấp hơn sẽ làm bạn nhức đầu. Rồi sẽ có lúc người ta nói rằng bạn chơi không đủ hay. Tất cả chúng ta rồi sẽ có lúc bị nói này nói nọ, nhưng cách chúng ta vượt qua sẽ cho mọi ngươì thấy chúng ta có thể tiến xa tới đâu.

Khi chơi theo đội, tôi muốn bạn làm quen với thuật ngữ “giá trị của mạng sống”. Điều này có nghĩa là trong game, mạng sống của 1 số người sẽ quan trọng hơn của những người khác. Lấy ví dụ trong cờ vua, mạng sống của quân Hậu quan trong hơn quân Xe và quân Chốt, đơn giản vì quân Hậu mạnh hơn và sẽ đem lại lợi thế hơn. Tuy nhiên, mạng sống của quân Hậu lại thấp hơn của quân Vua, vì đây là quân cờ quan trọng nhất: không có nó thì bạn thua! Điều này cũng đúng trong Counter – Strike.

Trong 1 trận match 5 vs 5, có thể nói ngay rằng mạng sống của CTs có giá trị cao hơn mạng sống của Ts. Vì sao? Vì CTs phải chia nhỏ lực lượng để bảo vệ nhiều phần khác nhau của bản đồ. Trong các bản đồ mà vị trí các bomb sites quá xa nhau như de_dust2, mạng sống của CTs sẽ càng quan trọng hơn khi so với trong các bản đồ mà vị trí các bomb sites khá gần như de_train.

Đầu tiên, khi Ts giết 1 CT sẽ tạo ra 1 lợi thế rất lớn: 4 CTs vs 5 Ts. Ngược lại, khi CTs giết 1 Ts và tình huống 5 CTs vs 4 Ts lại không tạo ra lợi thế lớn tương tự. CTs phải giết được 2 mạng Ts mới bù được cho 1 mạng bị mất bên mình. Đây là điều căn bản nhất của vấn đề này.

Đôi khi hy sinh 1 mạng lại là đúng đắn nếu mạng sống có giá trị ngang bằng. Ví dụ: nếu bạn là CTs và bạn có thể kéo theo 2 mạng Ts (hoặc nhiều hơn) cùng chết với mình thì bạn cứ làm như thế. Nhưng nếu bạn chỉ có thể giết 1 tên thì không nên liều làm gì! Trong 5 vs 5 và đội của bạn là CTs, mọi thành viên trong đội nên lấy 2 mạng Ts bù cho 1 mạng CTs. Khi đội của bạn hơn người (ví dụ như 4 vs 2), giá trị của mạng sống sẽ ít quan trọng hơn đối với CTs và quan trọng hơn đối với Ts, vì Ts PHẢI đặt bom hoặc giết hết CTs mới giành được phần thắng.
https://rc4rum.forumvi.com
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II   Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Icon_minitime30/10/2008, 16:53

Clutching

Nếu có ai đó không biết từ này, thì clutching có nghĩa là tỏa sáng vào những thời điểm then chốt. Muốn như vậy bạn cần giữ bình tĩnh. Ngay cả khi tim muốn nhảy ra khỏi lồng ngực thì bạn cũng phải làm chủ được bản thân. Khi nhịp tim nhanh lên thì điều này hơi khó thực hiện, nhưng dần dần bạn sẽ có kinh nghiệm và trở nên chắc tay hơn. Nếu không thể giữ yên tay của mình, hãy dồn sự căng thẳng xuống đôi chân. Khi thi đấu tôi không nhận ra rằng mình rất hay nhịp chân, và nó giúp giữ yên phần thân trên của tôi. Nếu bạn vẫn quá căng thẳng, hãy làm như chỉ dẫn của tôi trong Phần I.

Bạn cần giữ đầu óc tỉnh táo và lên sẵn kế hoạch hành động.

Nếu bạn còn 1 mình và còn 2 CTs đang cố gỡ bom, bạn cần biết mình sẽ phải làm gì. Tốt nhất là bạn nên trốn kĩ và đợi CTs bắt đầu gỡ bom.

Nếu tình hình tệ hơn (1 chọi 3 hoặc hơn), bạn nên canh trên đường đến của CTs và cố giết càng nhiều càng tốt. Tất nhiên là bạn sẽ bị lộ vị trí, nhưng trước sau gì thì bạn cũng sẽ bị lộ thôi mà! Khi canh như vậy, hãy lắng nghe bước chân để biết CTs từ đâu đến. Trong tình huống 2 đấu 1 và bom đã được gài như vậy, rất có thể CTs sẽ chạy và phát ra tiếng động. Khi nghe tiếng gỡ bom, bạn nên đợi 1 2 giây rồi mới ló ra. Trước khi ló ra, nên nhớ đừng bắn vào người gỡ bom mà hãy bắn vào đồng đội của hắn (tất nhiên khi đủ thời gian). Điều này sẽ làm hắn lúng túng và rất có thể hắn sẽ dừng gỡ bom. Đây chính là cách bạn câu giờ! Nếu hắn không dừng gỡ bom, bạn chỉ việc nhanh chóng bắn hạ hắn vì việc này khá là dễ dàng. Nếu hắn dừng gỡ và bắn trả, bạn chỉ việc trốn tiếp và chờ hắn tiếp tục gỡ. Nhớ đợi vài giây trước khi ló ra! Điều này bảo đảm rằng nếu hắn dừng gỡ bom lần thứ 2 thì hắn sẽ không còn cơ hội gỡ kịp nữa. Do đó ngay cả khi bạn bị bắn chết thì đội của bạn vẫn sẽ thắng.

Bộ đồ nghề gỡ bom (defusal kit) là cực kì quan trọng vì đây là cách nhanh nhất, dễ nhất và rẻ nhất để giành chiến thắng trong 1 game mà thời gian được tính bằng đơn vị giây. Nếu không có kit, bạn sẽ cần 10 giây mới gỡ xong bom, trong khi đó bạn chỉ cần 5 giây nếu có kit. Bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy rằng rất nhiều lần bạn sẽ tỏa sáng nhờ có kit và cũng rất nhiều lần bạn không thể thắng được chỉ vì không có kit. Tôi không biết phải nói sao mới có thể nhấn đủ mạnh về tầm quan trọng của kit! Hãy nhớ rằng trong các round mà đội của bạn phải eco, hãy nhớ mua 1 cái kit phòng khi có ai cần phải gỡ bom.

Liên lạc khi thi đấu trên LAN

Thi đấu trên LAN quả thật rất căng thẳng, và nếu đây là lần thi đấu LAN đầu tiên của bạn, bạn sẽ cảm thấy điều này quả thực rất khó xơi. Những người không chơi CS thường xuyên chẳng bao giờ hiểu nổi tại sao chúng tôi có thể đi 1 vòng nước Mỹ chỉ để có thể gặp 4 người “lạ mặt” và chơi chung 1 trò game. Tất nhiên là mọi việc có lý do của nó.

Khi thi đấu trên LAN, bạn thường thi đấu tốt hơn khi online. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng thế, bởi vì chính sự căng thẳng tạo nên sự khác biệt giữa 1 đội chơi LAN giỏi và 1 đội chơi xuất sắc.

Lời khuyên tốt nhất của tôi cho bạn là đừng bao giờ dùng Microphone mà hãy gào lên! Đây là cách làm bạn và cả đội của bạn lên tinh thần. Khi đội của bạn tỏa sáng trong 1 tình huống quan trọng, hãy gào thét ăn mừng vì 2 lí do: 1 là nó sẽ giúp đội của bạn thêm hưng phấn và càng thi đấu tốt hơn, 2 là nó sẽ làm mất tinh thần của đối thủ khi nghe bạn ăn mừng như vậy. Đây sẽ là 1 lợi thế vô cùng to lớn dành cho bạn.

Hãy làm quen với việc nhìn màn hình của đồng đội cùng lúc với quan sát màn hình của mình. Bởi vì chỉ cần 1 cái liếc mắt như vậy sẽ cho bạn biết nhiều điều hơn là dùng cái cách kêu gào các vị trí.

Khi thi đấu trên LAN, tôi khuyên nên để những người giữ những vị trí ngược nhau của map nên ngồi cạnh nhau, vì như vậy bạn sẽ dễ dàng quan sát được cả 2 mặt của bản đồ.

Mẹo vặt: khi cho đồng đội súng của mình vào lúc đầu round, ĐỪNG mua súng cho đến khi đồng đội đã nhặt súng của mình, như vậy sẽ giúp tránh tốn tiền vô ích.
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II   Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Icon_minitime30/10/2008, 16:55

Thay đổi lối chơi

Điều này phụ thuộc vào trình độ của đối thủ và nhiều thứ khác. Việc này sẽ có tác động lớn hơn chuyện lúc nào thì nên chơi xông xáo mà tôi đã nói đến.

Khi chơi với các đội Pro, bạn cần cẩn thận trong mọi thứ, chơi điềm tĩnh và chính xác, nhưng khi gặp đội yếu hơn thì không cần như vậy. Vì 1 đội yếu hơn như thế sẽ mắc những sai lầm mà bạn không nghĩ tới khi gặp những đội có trình độ cao hơn, từ đó có thể gây khó khăn cho bạn. Đừng chơi với họ theo cái cách mà bạn chơi với 1 đội Pro. Bạn nên nghĩ ở mức THẤP hơn bình thưởng, nghĩ xem ở trình độ thấp như vậy thì đối thủ sẽ chơi như thế nào.

Pro sẽ chơi theo cách của Pro, họ cố làm cho 1 chiến thuật thật hoàn hảo. Khi đó chỉ cần đọc được cách chơi của họ và lên cách đối phó thích hợp. Rất có thể khi họ làm lại chiến thuật đó, bạn sẽ dễ dàng nhận ra và biết mình nên làm gì.
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II   Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Icon_minitime30/10/2008, 16:57

Thập diện mai phục

Đây là cách mà bạn hạ nhiều đối thủ 1 cách nhanh chóng. Hãy tưởng tượng: bạn đang bắn 1 tên địch và 1 tên khác nhảy ra bắn bạn. Hãy cưỡng lại bản năng sống còn của mình và đừng bắn tên thứ 2 này! Nếu bạn bị bắn thì cứ mặc! Phải giết cho được tên thứ 1 cho dù phải trả giá bằng chính mạng sống của mình! Trong tình huống như thế này chắc chắn bạn sẽ chết, khi đó tốt hơn là kéo theo ai đó chết chung với mình.

Nếu 2 tên địch thẳng hàng, hãy ngồi xuống và spray. Đừng bao giờ burst trong tình huống như vậy! Chỉ trừ khi chúng ở cự ly quá xa thì bạn nên rút lui trước khi ăn kẹo đồng của chúng vào đầu. Khi spray như vậy, đừng quên canh độ súng giật bằng cách kéo chuột thấp xuống 1 chút.

Đây là những nơi bạn sẽ có multi – kills:

* Cổ chai
* Điểm nghẹt
* Móc lốp

Cổ chai là nơi kẻ địch bắt buộc phải đi qua, ví dụ như đường từ hầm ra bom B trong de_dust2. Khi qua nơi này chúng sẽ đi gần nhau và là cơ hội để bạn multi – kills. Tương tự như vậy, mọi cách cửa đều là cổ chai, ví dụ như cánh cửa sắt hoặc cửa nhà vàng trong de_nuke.

Điểm nghẹt thì bự hơn cổ chai, ví dụ như mid trong trong de_dust2 hay hành lang chữ Z trong de_train.

Móc lốp là bắn lén sau lưng địch. Khi đó hãy nhớ bắn bình tĩnh và chính xác, và nên hạ thấp tâm nhắm 1 chút vì bắn sau lưng sẽ hơi khác bình thường 1 chút, nhất là khi địch đang ngồi.

Mẹo vặt: đừng đọ súng với nhiều kẻ thù cùng lúc trừ khi là bắn lén, khi đó hãy dùng burst chứ không nên spray.
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II   Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Icon_minitime30/10/2008, 16:59

Tầm quan trọng của bắn chéo (cross – fire)

Cách bắn này được sử dụng rất thường xuyên, nhất là trong các tình huống 2 vs 2. Bạn có thể dùng nó trong cả tấn công và phòng thủ. Nó sẽ giúp bạn tối ưu hóa tầm quan sát của đội mình, giúp bạn tiêu diệt 2 – 3 tên địch trước khi 1 đồng đội bị hạ. Cách làm: người di chuyển bên trái nhìn về hướng bên phải và ngược lại, người di chuyển bên phải sẽ phải nhìn về hướng bên trái.

Thi đấu ổn định

Trong suốt quá trình thi đấu của mình, sẽ có lúc bạn lên tay, có lúc bạn khủng hoảng cũng như có lúc bạn duy trì được phong độ của mình. Đây là điều tất yếu mà ai cũng phải trải qua. Hãy chú ý rằng sự tự tin ảnh hưởng rất lớn đến việc bạn thi đấu có ổn định hay không. Do đó, nếu bạn thấy mất tự tin trước 1 trận đấu, hãy chuẩn bị tinh thần trước 15’. Nếu có thể, hãy vào 1 server public và làm gỏi những người mà bạn biết chắc là yếu hơn mình để lấy lại sự tự tin.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II   Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II Icon_minitime

Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Chia sẻ đam mê Counter Strike: Một số cách ném bom HE hiệu quả nhất !!
» Hướng dẫn về Counter Strike: Pistol - các loại súng lục cơ bản!!
» Counter-Strike: Khám phá de_train !!
» Counter-Strike: Nghệ thuật cứu bom !!
» Hướng dẫn về Counter Strike: AK47, M4A1, Famas, Galil