RC FORUM
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

RC FORUM

Conference of RC Team

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Lethal's cs guide [part I] !!

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Lethal's cs guide [part I] !! Empty
Bài gửiTiêu đề: Lethal's cs guide [part I] !!   Lethal's cs guide [part I] !! Icon_minitime30/10/2008, 16:35

http://igame.vn/f/showthread.php?t=2836

Ngắm, bắn và di chuyển

Mục tiêu là mọi thứ khiến bạn cảm thấy thật tự nhiên. Nơi bạn muốn đạt đến là khi chơi bạn ko phải nghĩ gì cả, mọi thứ xảy ra 1 cách tự động. Khi bạn ít phải nghĩ khi làm việc gì thì bạn sẽ hoàn thanh việc đó nhanh hơn. Khi tôi di chuyển tới 1 góc tôi luôn nghĩ rằng sau đó có kẻ địch. Nếu như thật sư có thì tôi chỉ việc bắn. Tôi ko phải nghĩ gì cả, chỉ việc phản ứng. Đây gọi là trực giác. Trực giác phụ thuộc vào kinh nghiệm mà bạn có , ở trong những tình huống khác nhau và phản ứng theo bản năng. Mỗi trường hợp đòi hòi 1 kỹ năng khác nhau, có thể là cuộc chơi dài hoặc khả năng awp của bạn. Bạn cần phải sử dụng hiệu quả kinh nghiệm mà mình có được qua từng tình huống, Ko may kinh nghiệm là cái tôi ko thể dạy bạn. Thay vào đó, tôi sẽ cho bạn thấy thế nào là lựa chọn đúng.

Di chuyển cơ bản

Trước khi học cách bắn đúng, bạn cần phải biết di chuyển hợp lý. Đây thuờng là phần khó nhất cho 1 player. Nhưng 1 khi bạn dành ra 1 ngày chỉ để tập luyện di chuyển, điều đó sẽ trở nên dễ dàng hơn.

Tầm trung và xa đều có sự di chuyển rịêng gắn liền. Cơ bản là sự kết hợp giữa di chuyển và bắn lúc ko di chuyển. Có vẻ phức tạp nhưng chúng ta cùng tìm hiểu.

Tạo 1 server và mua 1 khẩu AK. Đầu tiên phải cảm nhận sự di chuyển, tôi muốn bạn giữ nút qua trái 1 giây , rồi giữ nút qua phải 1 giây, cứ như vậy. Bạn sẽ lạng trái và phái khi bắn tầm trung và xa. Bạn sẽ muốn bắn lúc bạn đứng yên hòan tòan. Nếu như bắn ko đúng lúc dẫn tới việc bắn hụt. Bắt đầu di chuyển sang trái, ngay thời điểm bạn bỏ nút lạng trái và ấn nút lạng phải, bắn. Khi bạn đổi từ trái sang phải hoặc ngược lại, bạn dừng lại trong 1 khỏanh khắc. Mở ra 1 cơ hội cho bạn bắn chính xác. Sẽ khó lúc ban đầu nhưng với 15ph tập lien tục bạn sẽ khá hơn rất nhiều. Và khi đã nắm chắc, bạn sẽ bắn và di chuyển ko cần phải suy nghĩ.

Tìm sensitivity cho chuột

Khi chơi bạn hãy để ý và tự hỏi :

Bạn có gặp vấn đề chỉnh crosshair vào 1 ai đó ? Nếu có, crosshair của bạn di chuyển nhanh hơn hay chậm hơn kẻ địch. Nếu nhanh hơn, giảm sens bởi 0.2 và ngược lại. Bạn hãy điều chỉnh sens 0.2 mỗi lần để tìm lấy 1 sens phù hợp cho mình.

Bắn AK 47

Ở cự ly gần thì ko có gì phải bàn. Bạn có thể ngồi xuống, giữ nút bạn và kéo chuột xuống 1 tí. Tuy nhiên, tôi khuyện bạn nên tập luyện bắn tầm trung. Nhiều người bắn 3-4 bursts ở cự ly này. Tôi thì thích tap hơn để giữ recoil của ak ở mức thấp nhất. Ở tầm trung, bạn nên “tap” rồi burst, rồi burst và tapping. Việc này sẽ giữ recoil của ak ở mức thấp và cho bạn độ chính xác cao khi bắn. Còn đối với cự ly xa thì chỉ nên tap 1-2 viên 1 lần

Bắn Colt

Colt cho phép bạn bắn nhanh và chính xác hơn so với AK của TS. Tốc độ bắn nhanh hơn đồng nghĩa với việc colt yếu hơn ak. Bắn colt ở tầm trung rất dễ, bạn chỉ việc nhắm và click. Giữ nút bắn sao cho bạn có được 1 burst gồm 3 viên đồng thời kéo cross hair xuống để bắn chính xác khi sung recoil. Việc này sẽ giúp cho burst của bạn tập trung và 1 điểm và gây sát thương cao nhất. Còn với tầm xa thì nên 1 burst 2 viên cùng với di chuyển nhanh. 1 điều nữa là bạn nên chọn tập bắn silenced hoặc non-silence trước. Ko nên thay đổi giữa 2 cái. Bởi vì 2 cái khi spray sẽ khác nhau. Bạn nên tập nhuyễn 1 cái trước rồi đổi sau.

Deagle

DE là 1 lọai sung đặc biệt trong game. Rẻ và có khả năng xuyên từơng, ngoài ra nó còn có 1 bí mật. DE ko bắn thẳng vào giữa cross hair mà thực chất thấp hơn 1 tí. Viên đạn DE bắn ra ở điểm cao nhất của crosshair phía dưới. Vì vậy đối với DE thì bạn cần nhắm cao hơn 1 tí để có thể HS.

AWP

Khi bạn đã tìm được 1 zoom_sensitivity_ratio phù hợp thì bạn sẽ cảm nhận đc 1 sự khác biệt khi bắn awp. Bạn có thể tập bắn scout để nâng cao khả năng awp. Tuy nhiên khi quyết định up awp bạn ít nhất phải có giáp và 1 khẩu usp, hoặc tốt hơn là DE.

Bạn nên tập luyện thật tốt di chuyển kết hợp bắn. Đừng bao giờ bắn trong lúc đang di chuyển vì bạn sẽ ko bắn trúng gì. Nào, hãy vào 1 pub server (ko quá 10 người) và bắt đầu tập !!
https://rc4rum.forumvi.com
Admin
Admin
Admin

Lethal's cs guide [part I] !! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Lethal's cs guide [part I] !!   Lethal's cs guide [part I] !! Icon_minitime30/10/2008, 16:43

http://igame.vn/f/showthread.php?t=2945

1 số chiến thuật trong game

Pistol Round

Khi bên Cts, bạn sẽ muốn mua những gì có lợi nhất cho vị trí chơi của mình. Có 2 cách thông thường cho cts là :

1) Armor + Ammo

2) Kit + HE + Flash

Nếu bạn có 1 mình trong 1 khu vực thì tốt nhất là mua theo cách 1 , lất armor làm lợi thế cho bạn. Còn nếu bạn đi cùng với 1 đồng đội khác (vd: k3 ) thì bạn nên mua kit và lựu đạn phù hợp

Còn bên ts, có nhiều cách mua khác nhau tùy vào tactic tấn công. Đây là 1 số cách thong thường :

1) Armor + ammo

2) DE + ammo

3) Flash + HE/Smoke

Thường xuyên bạn sẽ up armor vì glock + armor rất hữu dụng trong việc rush. 1 ví dụ khi mà bạn có thể muốn xài DE thay cho glock là ở map de_nuke. Chiến thuật có thể là team bạn rush ngoài sân và xuống bombsite dưới. Cầm DE trong tay bạn có thể nấp sau những cánh cửa, cho team bạn 1 lợi thế lớn khi usp của cts ko thể bắn xuyên qua cửa trừ khi đc mở ra. Cách thứ 3 sẽ cần thiết khi mà tactics của team bạn đòi hỏi phải có nades.

Up súng nói chung

Bắt đầu mỗi round, mỗi thành viên trong team nên thong báo số tiền mình có. Ví dụ, sau round, tôi có 5400 tôi sẽ type “54” để thong báo cho đồng đội rằng tôi đủ tiền up sung, nades đầy đủ.

KO BAO GIỜ mua sung trong 5s đầu tiên trừ khi bạn 100% chắc chắn đồng đội đủ tiền up. Freezetime bình thường khi match là 15s , ko có lý do gì để bạn up trong 5s đầu cả.

Trong team, bạn nên có 1 người sẽ tính toán tiền và ra lệnh up or eco. Bạn sẽ ko muốn có 1 round mà nửa team up, nửa team eco. Nếu team bạn thua round đó thì team bạn sẽ lại phải eco, tạo điều kiện cho đối phương có cơ hội win them 1 round nữa.

Cover 1 bombsite (CT)

Cover 1 hướng duy nhất : 1 lỗi nhiều player thường gặp là để ý nhiều hướng 1 lúc khiến họ phân tâm và dễ dàng bị kill.

Suy nghĩ trước : Bạn sẽ làm gì khi đồng đội chết ? Bạn sẽ làm gì khi đối phương chiếm được bombsite kia ? Hãy tự tra lời câu hỏi như vậy trước khi nó xảy ra, như vậy nếu có 1 tình huống xảy ra, bạn sẽ ko phải suy nghĩ, chỉ việc hành động.

Hãy sang tạo : sử dụng stacks và núp ở những vị trí ít khi dùng. Hãy để đối thủ phải đoán, đừng trở nên dễ đóan biết

Sử dụng nades 1 cách hiệu quả : Nếu Ts flash trước khi xông ra, hãy flash lại ! Bạn có thể bị mù nhưng ném được trái flash tạo ra sự khác biệt giữa hold và mất 1 bombsite.

Sử dụng stack và crossfires.

Giữ 1 bombsite (Ts)

Crossfires : đây là cách hiệu quả nhất để giữ bombsite. Bạn cần 1 đồng đội và vị trí tốt là tất cả những gì bạn cần. Mục tiêu là ngồi đối diện nhau nhưng cùng canh 1 khu vực (vd : bomb)

Trốn : Ko chạy ra ngoài 1 bombsite trừ khi team kia đang giữ sung hoặc eco.

Kéo dài thời gian : Flash là 1 cách để giữ chân địch. Bạn cũng có thể núp kín, chờ đến khi nghe tiếng defuse thì tạo ra tiếng bước chân giống như là bạn đang tiến lại kẻ gỡ bomb, và lại núp. Thường xuyên kẻ gỡ bomb sẽ ko gỡ nữa và cố giết bạn. Tất nhiên đây chỉ là cách cho tình huống 1v1. Hãy suy nghĩ nhiều cách để kéo dài thời gian trong những tình huống khác nhau.

Có vị trí định sẵn : bàn bạc với team về vị trí của mỗi người khi rush vào được 1 bomsite và đảm bảo rằng mọi lối vào đều được cover.

Chú ý: Tuyệt đối ko đặt bomb trừ khi bombsite đã clear

Sử dụng stacks 1 cách hiệu quả

Stacks là 1 cách hữu dụng để giũ 1 bombsite. Tuy nhiên có vài lỗi mà mọi người hay mắc phải.

Thứ nhất, bạn stack ở sai chỗ. Bạn sẽ muốn stack ở nơi mà ko để quá nhiều địch thấy bạn cùng 1 lúc.

Điều tiếp theo là bạn và đồng đội phải stack thẳng hàng với nhau. Nếu ko bạn và đồng đội có thể bị giết mà ko kéo theo đc tên nào. Bởi vì kẻ địch sẽ thấy 1 trong 2 người trước trong tình huống như vậy và làm hỏng ý nghĩa của việc stack. Mục tiệu là cả 2 thấy địch cùng lúc và tiêu diệt, ko phải là bait đồng đội.
https://rc4rum.forumvi.com

Lethal's cs guide [part I] !!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Lethals's Guide to playing competitive Counter-Strike Volume II